แก้ปัญหาติดตั้ง Driver Wirless ของ Notebook Lenovo ไม่ได้

• โพสโดย: codeexit
  • |
  • เมื่อ: 09 พ.ค. 58 09:49
  • |
  • แก้ไขล่าสุด: 09 พ.ค. 58 09:50

ผมเชื่อว่าหลายคนคงเคยเจอปัญหาการติดตั้ง Driver Wireless ของ Notebook Lenovo (บางรุ่น)

ปัญหาของมันคือติดตั้งแล้วใช้งานไม่ได้ หรือยังมองไม่เห็น Wireless  เมื่อดูใน  Device Manager

หากดูจากรูป จะเห็นว่ามันติดตั้งสำเร็จแล้วนะครับ แต่ถ้าไม่สำเร็จจะมีเครื่องหมายตกใจสีเหลืองๆ (ไม่มีตัวอย่างภาพหนะสิ ของผมมันติดตั้งผ่านละ)

วิธีแก้ปัญหา

ผมลองสังเกตุหลายครั้งแล้วนะครับ จากที่  Notebook  Lenovo  ลง  Driver Wireless  ไม่ผ่านเนื่องจากต้องติดตั้งโปรแกรมตัวหนึ่งก่อนชื่อว่า Lenovo ReadyComm  มันเป็นโปรแกรมควบคุมการเปิดปิด WiFi นะครับ โดยดาวน์โหลดได้จากเว็บของ  Lenovo  โดยตรงนะครับ ดังภาพ โดยเลือกโหลดตาม  OS  ของตัวเองนะครับ

พอติดตั้งเสร็จก็จะได้โปรแกรมดังภาพครับ

จากนั้นเข้าไปที่  Device Manager  เหมือนเดิม (เหมือนภาพแรกครับ) แล้ว  Uninstall  Wireless Lan ออก แล้วก็ลงใหม่อีกครั้ง ก็จะใช้งานได้ครับ (ส่วนใหญ่ใช้ได้นะครับ ผมลองของ  Lenovo  มาหลายเครื่องละ) ส่วนยี่ห้ออื่น ผมว่าก็น่าจะคล้ายๆ กัน คือต้องลง Utility หรือโปรแกรมที่มันใช้ควบคุม  Wireless  ก่อนจึงจะลง  Driver  ผ่าน

• 823 อ่าน
  • 0 ตอบ

0 ความคิดเห็น

ความคิดเห็นจาก facebook

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อน จึงจะสามารถแสดงความคิดเห็นจากเว็บได้โดยตรง

webmastercodeexit.com